สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2564

Sport News

สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2564

ผลการแข่งขันนักกีฬาไทย

มวยสากลสมัครเล่น
ประเภทหญิง รุ่นฟลายเวต (พิกัด 48 – 51 กก.) รอบ 32 คน
– จุฑามาศ จิตรพงศ์ (ไทย) ชนะคะแนน รูเมซ่า บูอาลัม (แอลจีเรีย) 5-0

แบดมินตัน
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม
– รัชนก อินทนนท์ (ไทย) ชนะ ลอรา ซาโรซี่ (ฮังการี) 2-0 เกม (21-5,21-10)

– จาง ไบเหวิน (สหรัฐ) ชนะ มาเรีย อัลตินา (ยูเครน) 2-0 เกม (21-12,21-7)

ประเภทชายเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม
– กันตภณ หวังเจริญ (ไทย) ชนะ ไค เชเฟอร์ (เยอรมัน) 2-0 เกม (21-13,21-15)

– เคนโตะ โมโมตะ (ญี่ปุ่น) ชนะ ธิโมนี่ย์ แลม (สหรัฐฯ) 2-0 เกม (21-12,21-9)

ประเภทคู่ผสม รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มบี
– เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย) ชนะ ทอม กิคเคล / เดลฟิน เดลรูร์ (ฝรั่งเศส) 2-0 เกม (21-9 และ 21-15)

ประเภทหญิงคู่ รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มดี
– จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย) แพ้ คิม โซยอง / คอง ฮียอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (19-21 และ 22-24)

วินด์เซิร์ฟ
RS:X ชาย Race 01 รอบคัดเลือก วันละ 3 Race
ณัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์ จบ 3 เรซ รั้งอันดับที่ 25

ยูโด
รุ่น 52 กก.หญิง รอบ 32 คนสุดท้าย
กชกร วรสีหะ แพ้ อิราอูอิ โซอูมิยะ (โมร็อกโก) ในช่วงโกลเด้นท์สกอร์

เรือพาย
ประเภทเรือกรรเชียง ไลท์เวท 2 ฝีพายชาย
(รอบแก้ตัว) ศิวกร วงศ์พิณ / นวมินทร์ ดีน้อย ทำเวลาไปได้ 7.20.50 น. จบอันดับที่ 6 ไม่ผ่านการตัดตัว

เทเบิลเทนนิส
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบสอง
อรวรรณ พาระนัง (ไทย) ชนะ ฮาน่า มาเตโลว่า (สาธรณรัฐเช็ก) 4-2 เกม

สุธาสินี เสวตรบุตร (ไทย) ชนะ มาเรีย พัวลิน่า เวก้า (ชิลี) 4-0 เกม

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง
ประเภทถนน บุคคลหญิง
เหรียญทอง : อันนา คีเซนโฮเฟอร์ (ออสเตรีย) 3.52.45 ชม.
เหรียญเงิน : อันเนอมีค ฟอน เฟลอเต็น (เนเธอร์แลนด์) 3.54.00 ชม.
เหรียญทองแดง : เอลิซ่า ลองโก้ (อิตาลี) 3.54.14 ชม.
* จุฑาทิพย์ มณีพันธ์ (ไทย) แข่งไม่จบ

ยิงปืน
ประเภท ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
อันดับที่ 1 : เจียง เหรินซิน (จีน) 587 คะแนน
อันดับที่ 2 : แอนนา โครากากิ (กรีซ) กรีซ 585 คะแนน
อันดับที่ 3 : วิตาลิน่า บาตซาราชคิน่า (ROC) 582 คะแนน
อันดับที่ 22 : ธันยพร พฤกษากร (ไทย) 570 คะแนน
อันดับที่ 39 : ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ (ไทย) 560 คะแนน

ประเภท เป้าบิน สกีตหญิง รอบคัดเลือก วันแรก
อันดับที่ 5 อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข (ไทย) 72 คะแนน

อันดับที่ 13 สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ไทย) 70 คะแนน

————————–

ผลกีฬาอื่นๆ ที่น่าสนใจ
ฟุตบอลชาย โอลิมปิก 2020
รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มเอ
ฝรั่งเศส ชนะ แอฟริกาใต้ 4-3
ญี่ปุ่น ชนะ เม็กซิโก 2-1

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มบี
นิวซีแลนด์ แพ้ ฮอนดูรัส 2-3
โรมาเนีย แพ้ เกาหลีใต้ 0-4

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มซี
อียิปต์ แพ้ อาร์เจนตินา 0-1
ออสเตรเลีย แพ้ สเปน 0-1

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มดี
บราซิล เสมอ ไอวอรี่ โคสต์ 0-0
ซาอุดีอาระเบีย แพ้ เยอรมนี 2-3

วอลเลย์บอล
ประเภททีมหญิง รอบแบ่งกลุ่ม
อาร์โอซี แพ้ อิตาลี 0-3 เซต (23-25,19-25,14-25)
สหรัฐฯ ชนะ อาร์เจนตินา 3-0 เซต (25-20,25-19,25-20)
เซอร์เบีย ชนะ โดมินิกัน 3-0 เซต (25-18,25-12,25-20)
จีน แพ้ ตุรกี 0-3 เซต (21-25,14-25,14-25 )
ญี่ปุ่น ชนะ เคนยา 3-0 เซต (25-15,25-11,25-23)
บราซิล ชนะ เกาหลีใต้ 3-0 เซต (25-10,25-22,25-19)

สเกตบอร์ด
ประเภทสตรีทชาย
เหรียญทอง – ยูโตะ โฮริโกเมะ (ญี่ปุ่น)
เหรียญเงิน – เคลวิน ฮอฟเลอร์ (บราซิล)
เหรียญทองแดง – แจ็กเกอร์ อีตัน (สหรัฐฯ)

ว่ายน้ำ
– ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร หญิง
เหรียญทอง – ออสเตรเลีย เวลา 3:29.69 นาที
เหรียญเงิน – แคนาดา ที่เวลาได้เวลา 3:32.78 นาที
เหรียญทองแดง – สหรัฐอเมริกา เวลา3:32.81 นาที

– เดี่ยวผสม 400 เมตร ชาย
เหรียญทอง – เชส คาลิสซ์ (สหรัฐฯ) เวลา เวลา 4:09.42 นาที
เหรียญเงิน – เจย์ ลิเธอร์แลนด์ (สหรัฐฯ) เวลา 4:10.28 นาที
เหรียญทองแดง – เบรนดอน สมิธ (ออสเตรเลีย) เวลา 4:10.38 นาที

– เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง
เหรียญทอง – ยูอิ โอฮาชิ (ญี่ปุ่น) เวลา เวลา 4:32.08 นาที
เหรียญเงิน – เอมม่า เวเยนต์ (สหรัฐฯ) เวลา 4:30.76 นาที
เหรียญทองแดง – ฮาลี ฟลิกกิ้นเกอร์ (สหรัฐฯ) เวลา 4:34.90 นาที

– ฟรีสไตล์ 400 เมตร ชาย
เหรียญทอง – อาเหม็ด ฮาฟนาอุย (ตูนีเซีย) เวลา เวลา 3:43.36 นาที
เหรียญเงิน – แจ็ค แม็คเลาช์กลิ้น (ออสเตรเลีย) เวลา 3:43.52 นาที
เหรียญทองแดง – ฮาลี ฟลิกกิ้นเกอร์ (สหรัฐฯ) เวลา 3:43.94 นาที